ความปลื้มที่ได้เรียนวิทยาลัยพยาบาลปกเกล้าจันทบุรี

โพสต์โพสต์แล้ว: ศุกร์ 20 พ.ค. 2011 12:41 pm
จากวิทยาลัยมาคิดถึงวิทยาลัยไม่ใช่น้อย เก้าแรกที่เข้าสู้วิทยาลัยมีความรู้สึกว่ากลัวที่จะเรียนไม่จบเพราะผมอ่านภาษาอังกฤษ ไม่ออกเลย อาจารย์สอน ผมต้องเขียนภาษาอังกฤษเป็นภาษา คาราโอเกะ เพื่อที่จะเอาไว้อ่านที่ห้อง ผมทำแบบนี้มา 3 ปี เวลาออกรายงาน case ผมก็ต้องเขียนภาษา คาราโอเกะ ไว้มันเป็นอะไรที่หนักใจจริงในช่วงแรก แต่วิทยาลัยแห่งนี้มีอาจารย์ที่เก่งและน่ารักเอาใจใส่นักศึกษาเป็นอย่างดี ทำให้ผมกล้าที่จะสู้กล้าที่จะทำ ตอนนี้ผมจบแล้วนะผมมีความมั่นใจมากที่จะให้การรักษาผู้ป่วยถึงแม้ว่าผมจะสอบสภาในรอบแรกได้แค่ 6 วิชา อาจารย์สั่งสอนมาว่าทุกอย่างมันอยู่ที่เหตูและผล และให้ดูแลผู้ป่วยด้วยใจ ผมปลื้นใจและภาคภูมิใจมากที่ได้เรียน วิทยาลัยพยาบาลปกเกล้า รักและเคารพอาจารย์ทุกคน

ปล.ตอนนี้ผมอ่านภาษาอังกฤษ ออกแล้วนะ

นาย สุรเชษฐ์ ชูกลิ่น
ตำแหน่งพยาบาลวิชาชีพ รพ.สต.บ้านจุฬาภรณ์ 12
หมุ๋บ้าน คอมมินิต เก่า หรือ โจรจีน
คำพูด
โพสต์โพสต์แล้ว: ศุกร์ 20 พ.ค. 2011 12:45 pm
เชษฐ์ เขียน:จากวิทยาลัยมาคิดถึงวิทยาลัยไม่ใช่น้อย เก้าแรกที่เข้าสู้วิทยาลัยมีความรู้สึกว่ากลัวที่จะเรียนไม่จบเพราะผมอ่านภาษาอังกฤษ ไม่ออกเลย อาจารย์สอน ผมต้องเขียนภาษาอังกฤษเป็นภาษา คาราโอเกะ เพื่อที่จะเอาไว้อ่านที่ห้อง ผมทำแบบนี้มา 3 ปี เวลาออกรายงาน case ผมก็ต้องเขียนภาษา คาราโอเกะ ไว้มันเป็นอะไรที่หนักใจจริงในช่วงแรก แต่วิทยาลัยแห่งนี้มีอาจารย์ที่เก่งและน่ารักเอาใจใส่นักศึกษาเป็นอย่างดี ทำให้ผมกล้าที่จะสู้กล้าที่จะทำ ตอนนี้ผมจบแล้วนะผมมีความมั่นใจมากที่จะให้การรักษาผู้ป่วยถึงแม้ว่าผมจะสอบสภาในรอบแรกได้แค่ 6 วิชา อาจารย์สั่งสอนมาว่าทุกอย่างมันอยู่ที่เหตูและผล และให้ดูแลผู้ป่วยด้วยใจ ผมปลื้นใจและภาคภูมิใจมากที่ได้เรียน วิทยาลัยพยาบาลปกเกล้า รักและเคารพอาจารย์ทุกคน

ตำแหน่งพยาบาลวิชาชีพ รพ.สต.บ้านจุฬาภรณ์ 12
หมุ๋บ้าน คอมมินิต เก่า หรือ โจรจีน
คำพูด
โพสต์โพสต์แล้ว: ศุกร์ 20 พ.ค. 2011 12:45 pm
เชษฐ์ เขียน:จากวิทยาลัยมาคิดถึงวิทยาลัยไม่ใช่น้อย เก้าแรกที่เข้าสู้วิทยาลัยมีความรู้สึกว่ากลัวที่จะเรียนไม่จบเพราะผมอ่านภาษาอังกฤษ ไม่ออกเลย อาจารย์สอน ผมต้องเขียนภาษาอังกฤษเป็นภาษา คาราโอเกะ เพื่อที่จะเอาไว้อ่านที่ห้อง ผมทำแบบนี้มา 3 ปี เวลาออกรายงาน case ผมก็ต้องเขียนภาษา คาราโอเกะ ไว้มันเป็นอะไรที่หนักใจจริงในช่วงแรก แต่วิทยาลัยแห่งนี้มีอาจารย์ที่เก่งและน่ารักเอาใจใส่นักศึกษาเป็นอย่างดี ทำให้ผมกล้าที่จะสู้กล้าที่จะทำ ตอนนี้ผมจบแล้วนะผมมีความมั่นใจมากที่จะให้การรักษาผู้ป่วยถึงแม้ว่าผมจะสอบสภาในรอบแรกได้แค่ 6 วิชา อาจารย์สั่งสอนมาว่าทุกอย่างมันอยู่ที่เหตูและผล และให้ดูแลผู้ป่วยด้วยใจ ผมปลื้นใจและภาคภูมิใจมากที่ได้เรียน วิทยาลัยพยาบาลปกเกล้า รักและเคารพอาจารย์ทุกคน

คำพูด
โพสต์โพสต์แล้ว: จันทร์ 13 มิ.ย. 2011 11:08 pm
ครูดีใจค่ะที่ได้ข่าวจากลูกศิษย์ และได้รู้ว่าลูกศิษย์ได้นำความรู้ไปใช้ในทางที่เป็นคุณ ตามที่เราปฏิญาณกันไว้ ขอให้สอบผ่านอีก 2 วิชาในครั้งนี้นะคะ ครูเอาใจช่วยเสมอ
ด้วยรักและคิดถึงลูกศิษย์เช่นกัน
คำพูด
โพสต์โพสต์แล้ว: พฤหัสฯ. 23 มิ.ย. 2011 5:30 pm
วันนี้เป็นวันรับปริญญาของศิษย์เก่า PPK รุ่น 43 ก่อนหน้านี้ แต่ละคนจะถามว่า อาจารย์มามั๊ย แต่จะไม่เคยตอบว่าไป เพราะไม่ได้มีหน้าที่เป็นกรรมการใดๆ แต่ความจริงแล้วครูตั้งใจมานานแล้วว่า วันนี้จะไปลาพักร้อนไปร่วมยินดีกับพวกราทุกคนอย่างแน่นอน ครูสอนพวกเรามากับมือ ก้อยากให้ส่งพวกเราให้ถึงสุดท้ายจริง ให้รู้ว่าหน้าที่อาจารย์ไม่ใช่เพียงแค่การสอนให้นักศึกษาจบเท่านั้น แต่ยังต้องร่วมยินดีอย่างสมเกียรติโดยเฉพาะวันรับปริญญาซึ่งเป็นความภูมิใจสูงสุดสำหรับการศึกษาของพวกเราด้วย และวันนี้ก็ได้เจอสุรเชษฐ์ด้วย ดูท่าทางมีความสุขมาก มาครบครอบครัวเลย อย่าลืมคำพุดครูนะ ดุแล พ่อ แม่ และครอบครัวให้ดี เพราะมีโอกาสมากกว่าคนอื่นในบ้านมากที่สุดแล้วครับ Congratulation ครับ
คำพูด

โพสต์โพสต์แล้ว: พฤหัสฯ. 08 ก.ย. 2011 10:24 am
มีคนเค้าถามว่า....ภูมิใจในวิทยาลัยพยาบาลพระปกเกล้าแห่งนี้ตรงไหน???
หลายคนตอบว่า ภูมิใจในชื่อเสียง ภูมิใจในวิชาชีพ ภูมิใจในความรักที่พี่น้องมีต่อกัน ภูมิใจในกฎระเบียบ.การแต่งกาย..(ฉันเชื่อว่าหลายคนก็คงคิดแบบนี้)
คนที่ถามเค้าก็บอกว่า...เค้าทราบว่าคำตอบต้องเป็นเช่นนี้แต่เค้าคาดหวังที่จะได้ยินมากกว่านี้ซึ่งวันนี้เค้าไม่ได้ยินนั่นก็คือ..."ความภูมิใจในความเป็นพระปกเกล้า แม้กระทั่งชื่อสถาบันก็บ่งบอกถึงความเป็นพระปกเกล้าแล้วเค้าอยากให้เราตระหนักตรงส่วนนี้"
(ฉันแอบอมยิ้มในใจกับสิ่งที่เค้าไม่ได้ยินในวันนี้.เพราะมันคือสิ่งที่ฉันไม่ได้พูดออกไป..แต่ฉันเชื่อว่าสิ่งที่ผู้ตั้งคำถามๆนี้ต้องการที่จะได้ยินมันอยู่ในใจฉันทุกคำตอบตั้งแต่ก้าวแรกที่ฉันได้เป็นลูกพระปกเกล้าคะ) ppk'45

Last bumped by บุคคลทั่วไป on พฤหัสฯ. 08 ก.ย. 2011 10:24 am.
คำพูด

ย้อนกลับไปยัง เฮฮาภาษาฟ้าขาว